เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
FITT
Dhipaya_Ford_Ranger
Ads
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า | วิธีตั้งกระทู้ใหม่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/RangerClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ปัญหาไฟขึ้นเตือนครับ  (อ่าน 1120 ครั้ง)

ออฟไลน์ Saveera

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4158
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: บิ๊ก
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ปัญหามีอยู่ว่า ผมเพิ่งซื้อรถจากโชว์รูม มาได้ 2สัปดาห์ ครับ จาก กทม.
เป็นฟอร์ดเรนเจอร์ เกียร์ธรรมดาครับ

ปกติบ้านผมอยู่เขาค้อ ครับ ต้องขึ้นเขา ลง เขา ประจำครับ ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้รถเอง
คุณแม่เป็นคนใช้ครับ มันก็มีสัญญานไฟ สีเหลือง รูปเฟืองขึ้นมา ครับ ตามรูปภาพครับ แต่สัญลักษณ์ อันอื่นปกติดีครับ

ส่วนสัญลักษณ์ สีเหลืองจะขึ้นโชว์(ทุกครั้ง) ที่... (กำลังลงเขา) ขึ้นเขาไม่เป็นครับ หรือ ขับธรรมดา จากเขาค้อ มา กทม. ก็ไม่เป็นเลย  แม่ผมต้องจอด ดับรถสตาร์ทใหม่ถึงหายครับ
เบื้องต้น ผมได้นำรถเข้าศูนย์ที่ซื้อมา เมื่อเช้า ทางช่าง เค้าก็เซ็ทระบบคอมพิวเตอร์ใหม่ครับ มันก็ปกติดีครับ แจ้งว่าไม่มีอะไรเสียหาย ช่างจึงนำรถไปเทสไดรฟ์ ก็ปกติดี แต่พื้นที่ทดสอบ เป็น ถนน กทม ไม่ใช่ลงเขาค้อ จึงไม่เห็นอาการ สรุปช่างตอบอะไรผมไม่ได้เลยครับ แจ้งว่าไม่เคยเจอเคสนี้

ท่านไหน มีอาการเหมือนผมบ้างครับ หรือ มีใครสามารถแนะนำผมได้บ้างครับ กังวล
ปล.รถ2อาทิตย์ 3,000km

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2017, 18:05:24 โดย Saveera »

ออฟไลน์ Silayut

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4269
  • ชื่อเล่น: เอ้
Re: ช่วยด้วยครับ ปัญหาไฟขึ้นเตือนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ค. 2017, 14:13:57 »
 :emo_113:

ออฟไลน์ thaitoms

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 4642
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: พงศ์
Re: ช่วยด้วยครับ ปัญหาไฟขึ้นเตือนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2017, 12:56:49 »
ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องดูครับ
 - ขาขึ้นไม่มีปัญหา
 - ขาลงน้ำมันเครื่องเทไปข้างหน้าหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 2017, 13:01:12 โดย thaitoms »

ออฟไลน์ เคี้ยง

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4533
  • ชื่อเล่น: เคี้ยง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2017, 14:05:25 »
ไฟแสดงการทำงานของระบบควบคุมการขับลงทางชัน (HDC: Hill Descent Control)

ปกติดีครับ

Tags: